Connect with us

Uncensored मराठी

दिंडोशी मेट्रो स्थानकाचे नाव पठाणवाडी करावे याप्रकरणी एमएमआरडीएला हायकोर्टाचे आदेश, दोन आठवड्यात प्रतिज्ञा सादर करण्याची मागणी

Published

on

पश्चिम उपनगरातील मेट्रो-७ वरील स्थानकाच्या नामांतरावरून वाद निर्माण झाला आहे. दहिसर पूर्व ते अंधेरी पूर्व या मार्गावरील मेट्रो स्थानकाचे नाव दिंडोशी ऐवजी पठाणवाडी करावे अशी मागणी करत ’नई रोशनी’ या  सेवाभावी संस्था करत आहे. ऍडव्होकेट अल्ताफ खान यांच्यामार्फत हायकोर्टात धाव घेत जनहित याचिका दाखल केली आहे. मात्र, याचिकेवर सुनावणी हवी असल्यास १६ जूनपर्यंत एक लाख रुपये जमा करा, असे निर्देश मुख्य न्यायमूर्ती दीपांकर दत्ता व न्या. मकरंद कर्णिक यांच्या खंडपीठाने संस्थेला दिले आहेत. खंडपीठाने याप्रकरणी दोन आठवड्यात प्रतिज्ञापत्र सादर करण्याचे एमएमआरडीएला आदेश देण्यात आले आहेत. 

२०१० मध्ये केंद्र सरकारने मालाड येथील मेट्रो स्थानकाला पठाणवाडी नाव देण्याचे निश्चित करण्यात आले होते. परंतु, २०२० दरम्यान राजकीय दबावापोटी एमएमआरडीएच्या आयुक्तांनी स्थानकाचे नाव दिंडोशी केले. एमएमआरडीएच्या नियमानुसार, एखाद्या ठिकाणी दोन मेट्रो स्थानकं येणार असतील तर दुसऱ्या ठिकाणी त्या परिसरातील ऐतिहासिक किंवा अतिपरिचित नावं देण्यात येते. त्यासाठी तेथील वाडी, पाडे यांचा विचार केला जातो. मेट्रो २ मध्ये मालाड स्थानक असल्यामुळे मालाड पूर्व येथील मेट्रो ७ च्या स्थानकाला पठाणवाडी हे परिसरातील परिचित नाव देण्याचे निश्चित करण्यात आले होते.

दुसरीकडे, मेट्रो स्थानक जवळ एक उड्डाणपूल असून तो पठाणवाडी या नावाने ओखळला जातो. तेथील बेस्टच्या थांब्यालाही पठाणवाडी हेच नाव आहे. त्यामुळे मेट्रो स्थानकाला सुद्धा पठाणवाडी असे नाव द्यावे अशी याचिकेतून विनंती करण्यात आली आहे. दिंडोशी हा परिसर या मेट्रो स्थानकापासून साधारणतः दीड किलोमीटर लांब असल्यामुळे या मेट्रोने प्रवास करणाऱ्या प्रवाशांची गैरसोय होऊ शकते. तसेच, स्थानकाच्या नावामुळे त्यांची गफलत देखील होऊ शकते, असा दावा याचिकेतून करण्यात आला आहे.

सदर याचिकेवर गुरुवारी मुख्य न्या. दीपांकर दत्ता आणि न्या. मकरंद कर्णिक यांच्या खंडपीठासमोर सुनावणी पार पडली. तेव्हा याचिकाकर्त्यांनी एक लाख रुपये अनामत रक्कम भरल्याची माहिती खंडपीठाला दिली. तसेच, न्यायमूर्तीनी याची दखल घेत एमएमआरडीएच्या ऍड. अक्षय शिंदे यांना प्रतिज्ञापत्र दोन आठवड्यात सादर करण्याचे आदेश देण्यात आले.

Uncensored मराठी

Sri Lanka crisis – श्रीलंकेतील गंभीर आर्थिक संकट; आणि राष्ट्रध्यक्ष अज्ञातवासात

Published

on

Kalyani Gilbile, 12th July 2022:

गंभीर आर्थिक संकटाच्या जाळ्यात सापडलेल्या श्रीलंकेची परिस्थिती दिवसेंदिवस अधिकच बिकट होत चालली आहे. गगनाला भिडलेली महागाई आणि जीवनावश्यक वस्तूंचा तुडवडा यामुळे लाखों संख्येने लोक रस्त्यावर उतरून सरकारचा निषेध करत आहे. एवढेच, नव्हेतर शनिवारी असंख्य आक्रमक नागरिकांनी राष्ट्रध्यक्षांच्या सरकारी निवासस्थानांच्या घरात घुसून ताबा मिळवला आणि पंतप्रधानाच्या शासकीय निवासस्थाला आग लावली.

श्रीलंकेचे राष्ट्रपती गोटाबाय राजपक्षे यानी देश सोडून पलायन केल्याचे म्हटले जात आहे. मात्र, सरकारी यंत्रणांकडून अद्याप असा कोणताही खुलासा झालेला नाही आहे. राष्ट्रपती गोटाबाय यांनी अजूनतरी औपचारिकपणे राजीनामा दिला नसून ते अज्ञातवासात आहे, असे म्हटले जात आहे.   

श्रीलंकेची अशी बिकट परिस्थिती पहिल्यांदाच झाली असून या देशाची अर्थव्यवस्था संपूर्णपणे  तळागाळाला गेली आहे. श्रीलंकेतील सरकार जनतेच्या मूलभूत गरजा देखील पूर्ण करू शकली नाही, असे दिसून येते. श्रीलंकेची अर्थव्यवस्थाही मोठ्या प्रमाणात पर्यटन व्यवसायावर अवलंबून आहे, परंतु करोनामुळे गेली दोन वर्षे पर्यटन जवळजवळ ठप्प होते. तसेच, गेल्या वर्षी राजपक्षे सरकारने पूर्णपणे जैविक शेती करण्याचे जाहीर करून कोणतीही पूर्वतयारी न करता सर्वप्रकारचा शेतीमाल आयात करण्यावर बंदी घातली. त्यामुळे देशातील कृषी उत्पादनांवर वाईट परिणाम झाला आणि अपुऱ्या अन्नधान्य पुरवठ्यामुळे प्रचंड महागाई वाढून साठेबाजीला सुरुवात झाली. आणि साठेबाजीला नियंत्रित ठेवण्यासाठी सरकारने आणीबाणी जाहिर करून जनतेचा रोष अंगावर ओढून घेतला.         

Continue Reading

Uncensored मराठी

मुंबई आणि गोव्यात दोन जणांची दगडाने हत्या केल्याप्रकरणी कचरा वेचकाला पोलिसांकडून अटक

Published

on

Kalyani Gilbile – Mumbai Uncensored, 7th June 2022

मुंबई आणि गोवा या दोन वेगवेगळ्या ठिकाणी दगडांनी डोके फोडून दोन पुरुषांची हत्या केल्याच्या आरोपाखाली एका 23 वर्षीय कचरा वेचणाऱ्या युवकाला सोमवारी अटक करण्यात आली, असे एका पोलीस अधिकाऱ्याने सांगितले. 

डीबी मार्ग पोलिस स्टेशनच्या अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, सूरज रामसेवक यादव याने 21 जूनच्या पहाटे गिरगाव चौपाटीजवळ अचानक झालेल्या वादानंतर गजानन रामचंद्र पवार (55) नावाच्या व्यक्तीची हत्या केली आहे. 

“आम्हाला वांद्रे येथे यादवचे सीसीटीव्ही फुटेज सापडले एका स्वयंसेवी संस्थेने बेघरांना मोफत जेवण दिल्याच्या ठिकाणी तो पोहोचला तेव्हा त्याला ताब्यात घेण्यात आले. त्याने पवारांची हत्या केल्याची कबुली दिली आणि गोव्यात एका व्यक्तीची दगड ठेचून हत्या केल्याचेही कबूल केले,” असे अधिकारी म्हणाले.

Continue Reading

Uncensored मराठी

कुर्ल्यातील चार मजली इमारत कोसळली; १९ जणांचा मृत्यू तर १४ जण जखमी

Published

on

Kalyani Gilbile – Mumbai Uncensored, 29th June 2022

मुंबईतील कुर्ला येथील चार मजली इमारत सोमवारी रात्री ११:४५ च्या सुमारास कोसळली. या दुर्घटनेमध्ये १४ जण जखमी, तर १९ जणांचा मृत्यू झाला आहे. आणि आतापर्यंत जखमीपैकी १० जणांना रुग्णालयातून उपचारानंतर घरी पाठवण्यात सुद्धा आले आहे, अशी माहिती पीटीआयने अग्निशमन दलाच्या अधिकाऱ्याच्या हवाल्यामार्फत दिली आहे. 

कुर्ल्यातील नाईक नगर सोसायटीत असलेल्या रहिवासी इमारतीची डी विंग मध्यरात्रीच्या सुमारास कोसळली असून त्याच सोसायटीतील दुसऱ्या विंगचा पहिला मजला देखील खचला आणि पाहता पाहता इमारत पत्त्याप्रमाणे कोसळली. इमारत कोसळण्याच्या प्रचंड आवाजाने आजूबाजूचे रहिवासी घाबरले आणि त्यांनी मदतीसाठी धाव घेतली. या घटनेची माहिती मिळताच पोलीस, अग्निशमन दलांच्या सात गाड्या, दोन रेस्क्यू व्हॅन आणि रुग्णवाहिका घटनास्थळी दाखल झाल्या. अग्निशमन दल, पोलीसांसह स्थानिक रहिवाशानी ढिगाऱ्याखाली अडकलेल्या लोकांना वाचविण्याचे प्रयत्न सुरू केले. हे बचावकार्य सोमावारी मध्यरात्री पासून ते मंगळवारी रात्री उशिरापर्यंत सुरू होते. 

“इमारत जीर्ण झाली असून, २०१३ पासून प्रथम दुरुस्तीच्या नोटिसा देण्यात आल्या होत्या आणि नंतर इमारत पाडण्याची देखील नोटिस देण्यात आली होती,” असे बृहन्मुंबई महानगरपालिकाचे अतिरिक्त आयुक्त यांनी सांगितले. 

कोसळलेली इमारत ही मोडकळीस आलेल्या चार इमारतींच्या वसाहतीतील होती. त्यांना पाच ते सहा वर्षांपूर्वीच जागा सोडण्याच्या नोटिसा देण्यात आल्या होत्या. तरीही, रहिवासी राहतच होते. या दुर्घटनेत आतापर्यंत १९ जणांना आपले प्राण गमवावे लागले आहे. तसेच, मृत्यूमुखी पडलेले, जखमी झालेले अनेक जण हे मुळ रहिवासी नसून भाडेकरू होते. या इमारतीतील एकूण २४ घरापैकी १६ घऱे ही भाडेतत्वावर दिली होती. 

महाराष्ट्राचे पर्यावरणमंत्री आदित्य ठाकरे यांनी तातडीने सोमवारी रात्री उशिरा कुर्ला येथे जाऊन इमारत कोसळलेल्या जागेचा आढावा घेतला. “महापालिकेने नोटीस बजावून अशा मालमत्ता रिकाम्या करून घ्याव्यात”, असे ते म्हणाले. “जेव्हा बीएमसी नोटीस बजावते तेव्हा इमारती स्वतःच रिकाम्या केल्या पाहिजेत… अन्यथा, अशा घटना घडतात, जे दुर्दैवी आहे… यावर कारवाई करणे आता महत्त्वाचे आहे,” असेही  ठाकरे म्हणाले. चारही इमारतींना नोटिसा बजावण्यात आल्या होत्या, मात्र तेथे लोक राहत असल्याचे त्यांनी सांगितले. “आमची प्राथमिकता सर्वांना वाचवणे आहे… आम्ही या इमारती रिकाम्या करणे आणि पाडणे याकडे लक्ष देऊ जेणेकरून आसपासच्या लोकांना आणखी त्रास होणार नाही,” असेही आदित्य  ठाकरे म्हणाले.

Continue Reading

Trending