Connect with us

Politics

पंतप्रधान मोदी महाराष्ट्र राजभवनात, क्रांतिकारकांच्या भारतातील पहिल्या भूमिगत संग्रहालयाचे अनावरण

Published

on

Kalyani Gilbile – Mumbai Uncensored, 14th June 2022

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी १४ जून रोजी महाराष्ट्र राजभवनात तयार करण्यात आलेल्या भारतीय स्वातंत्र्य चळवळीतील दिग्गजांना समर्पित असलेल्या देशातील पहिल्या भूमिगत ‘गॅलरी ऑफ रिव्होल्युशनरीज’चे उद्घाटन करणार आहेत. ‘क्रांतीची गाथा’ म्हणून ओळखल्या जाणाऱ्या गॅलरीचे पंतप्रधानांच्या हस्ते उद्घाटन होणार आहे

 पंतप्रधान ‘क्रांतीची गाथा’ या थीम असलेल्या गॅलरीचे उद्घाटन करतील, हे पहिल्या महायुद्धाच्या – १३ ब्रिटिशकालीन बंकर्सचे भूमिगत नेटवर्क आहे जे ऑगस्ट २०१६ मध्ये राजभवन संकुलात तत्कालीन राज्यपाल सी विद्यासागर राव के. यांच्या कार्यकाळात बांधले गेले होते. 

नंतर, वर्तमान राज्यपाल भगतसिंग कोश्यारी यांनी डॉ. विक्रम संपत (इतिहासकार) यांच्या मार्गदर्शनाखाली आणि दक्षिण मध्य सांस्कृतिक केंद्र, नागपूर यांच्या मदतीखाली क्रांतिकारकांच्या दालनाच्या उभारणीचे निरीक्षण केले.

पहिल्या टप्प्यात, संग्रहालयात वासुदेव बळवंत फडके, दामोदर हरी चापेकर आणि विष्णू हरी चापेकर (चापेकर बंधू), लोकमान्य बाळ गंगाधर टिळक, सावरकर बंधू – विनायक दामोदर सावरकर (वीर सावरकर) आणि गणेश दामोदर सावरकर (वीर सावरकर) यांसारखे बंडखोर आहेत. अनंत लक्ष्मण कान्हेरे , विष्णू गणेश पिंगळे , वासुदेव बळवंत गोगटे , क्रांतीगुरु लहुजी राघोजी साळवे , भिकाईजी रुस्तम कामा (मॅडम कामा ), शिवरान एच. राजगुरू , देशाची पहिली सशस्त्र सेनानी संघटना ‘अभिनव भारत’, ‘पत्री सरकार’, इ. देखील आहेत. 

’’१८५७ च्या पहिल्या स्वातंत्र्ययुद्धापासून १९४७ मधील भारताच्या स्वातंत्र्यापर्यंतच्या ९० वर्षांच्या संपूर्ण ‘क्रांतीची गाथा’ दर्शविणाऱ्या या संग्रहालयात नंतरच्या टप्प्यात शेकडो ज्ञात आणि अज्ञात लोक असतील’’, असे राजभवनाच्या अधिकाऱ्यानी सांगितले. 

राज्यपालांव्यतिरिक्त मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे, उपमुख्यमंत्री अजित पवार, मुंबई उच्च न्यायालयाचे मुख्य न्यायाधीश दीपंकर दत्ता, इतर मंत्री आणि उच्चपदस्थ अधिकारी आझादी का अमृत महोत्सव या सोहळ्यासाठी उपस्थित राहणार आहेत. 

गॅलरीमध्ये स्वातंत्र्य वीरांची माहिती, स्वातंत्र्य चळवळीतील त्यांची भूमिका, शिल्पे, दुर्मिळ छायाचित्रे, भित्तिचित्रे आणि अगदी शाळकरी मुलांनी काढलेल्या आदिवासी क्रांतिकारकांच्या तपशीलांचा समावेश आहे
प्रदर्शनातील सामग्री राज्य पुराभिलेखागार विभाग, एशियाटिक सोसायटी, केसरी अर्काइव्हज, सावरकर संग्रहालय इत्यादींकडून प्राप्त करण्यात आली आहे आणि त्यात बंकर्सच्या भूमिगत हॉलमध्ये छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या ऐतिहासिक राज्याभिषेकाचा एक देखावा देखील समाविष्ट आहे. 

राज्यपालांचे कार्यालय आणि निवासस्थान असलेल्या नव्याने बांधलेल्या ‘जलभूषण’चे उद्घाटनही पंतप्रधान करतील आणि राजभवन येथील ऐतिहासिक श्रीगुंडी मंदिरात प्रार्थना करतील.

बंकरचा शोध लागल्यानंतर लगेचच, सरकारने भूगर्भ संरचनेचे संवर्धन करण्याचे आदेश दिले जे शतकानुशतके दुर्लक्षित होते आणि सतत पाण्याच्या गळतीमुळे त्याच्या वर उभी असलेली ‘जलभूषण’ इमारत वास्तुशास्त्रीयदृष्ट्या असुरक्षित बनली होती.

राजभवन आणि राज्यपालांचे निवासस्थान आणि कार्यालयाचा वारसा असलेल्या ऐतिहासिक वास्तूच्या सुरक्षेशी तडजोड न करता बंकरचे जतन करण्यात आले आहे, ‘जलभूषण’ त्याच्या वरच्या बाजूला आहे,’ असे एका अधिकाऱ्याने सांगितले.

भूमिगत बंकरचे स्ट्रक्चरल ऑडिट – ज्यामध्ये विविध आकारांच्या १३ खोल्या आणि २० फूट उंचीचे भव्य प्रवेशद्वार, तोफा आत नेण्यासाठी लांब उतार असलेली किल्ल्यासारखी रचना – पार पाडण्यात आली आणि त्यानंतर तज्ञांच्या टीमने ते मजबूत केले.

बंकरमधील सेल ‘शेल स्टोअर’, ‘गन शेल’, ‘काडतूस स्टोअर’, ‘शेल लिफ्ट’, ‘सेंट्रल आर्टिलरी रूम’, ‘वर्कशॉप’ इत्यादी नावाने ओळखले जात होते, त्यात पाण्याचा निचरा करण्याची योग्य व्यवस्था होती, स्वच्छ हवा आणि रात्रीच्या वेळी प्रकाश देण्यासाठी वेगवेगळ्या ठिकाणी नैसर्गिक प्रकाश आणि दिवे ठेवले जातात. 

संरक्षकांनी बंकर पुनर्संचयित करताना तसेच आता त्या ठिकाणी क्रांतिकारकांचे दालन आयोजित करताना सर्व मूळ वैशिष्ट्ये जतन करण्याची पूर्ण काळजी घेतली.

योगायोगाने, १८ ऑगस्ट २०१९ रोजी, राष्ट्रपती राम नाथ कोविंद यांनी बंकरमध्ये आभासी वास्तव संग्रहालयाचे उद्घाटन केले होते, परंतु इतर अनेक खोल्या रिकाम्या होत्या आणि आता रिव्होल्यूशन सागा गॅलरीसाठी वापरल्या गेल्या आहेत.

नवीन ‘जलभूषण’ला दोन शतकांहून अधिक जुना इतिहास असून, मुंबईचे तत्कालीन गव्हर्नर, माउंट स्टुअर्ट एल्फिन्स्टन (कार्यकाळ नोव्हें. १८१९-नोव्हेंबर १८२७) यांनी १८२०-१८२५ दरम्यान मलबार हिल येथे ‘प्रिटी कॉटेज’ नावाचा छोटा बंगला बांधला होता. जिथे सध्याचा ‘जलभूषण’ आता उभा आहे.

१८८५ मध्ये मलबार हिल येथील सरकारी घराचे स्थलांतर झाल्यापासून, ते ब्रिटिश गव्हर्नर आणि नंतर मुंबई प्रांताचे राज्यपाल आणि स्वातंत्र्यानंतर, मराठी राज्याच्या निर्मितीनंतर महाराष्ट्राचे राज्यपाल यांचे निवासस्थान म्हणून काम करत होते.

Politics

क्या ईडी के सामने नहीं पेश होंगे संजय राउत?

Published

on

Nazneen Yakub – Mumbai Uncensored, 28th June 2022

प्रर्वतन निदेशालय (ED)ने  शिवसेना के सांसद संजय राउत को तलब किया है। ईडी ने मुंबई के गोरेगांव में एक चॉल के पुनर्विकास प्रोजेक्ट में अनियमितता से जुड़े मामले को लेकर तलब जारी किया है। जिसको लेकर आज 28 जून को पेशी होनी थी। लेकिन संजय राउत ईडी के सामने पेश नहीं हुए हैं। 

संजय राउत ने अपने वकील के जरिए  ईडी से किसी और दिन पेश होने का समय मांगा है। वहीं मुंबई के मुंख्यमंत्री उद्धव ठाकरे ने कैबिनेट की अहम बैठक बुलाई है। 

बता दें कि ईडी द्वारा इस कार्यवाही को लेकर संजय राउत ने अपने सोशल मीडिया अकाउंट पर ट्वीट शेयर किया है कि अभी पता चला है कि ईडी ने मुझे तलब किया है, बहुत अच्छे महाराष्ट्र में बड़ा राजनीतिक घटनाक्रम हो रहा है। हम, बालासाहेब के शिवसैनिक, बड़ी लड़ाई लड़ रहे हैं। यह मुझे रोकने की साजि़श है। भले ही आप मेरा सिर काट दें, मैं गुवाहाटी का मार्ग नहीं लूंगा, मुझे गिरफ्तार कीजिए। जय हिंद। 

आपको बता दें कि ईडी ने अप्रैल में संजय राउत की अलीबाग की जमीन और दादर का फ्लैट कुर्क करने का नोटिस दिया था। अब ईडी गोरेगांव में पतरा चॉल पुनर्वसन प्रोजेक्ट में बिल्डर ने अनियमिमता कर 1,039 करोड़ कमाए और उसी पैसे में से 55 लाख रुपए गुरू आशीष कंपनी के डारेक्टर प्रवीण राउत ने संजय राउत की पत्नी को दिए थे जिससे संपत्ति खरीदी गई थी। इसी मामले को लेकर ईडी संजय राउत से पूछताछ करेंगी।

Continue Reading

Politics

Draupadi Murmu joins Chirag Paswan, LJPR chief announces support

Published

on

Kamaljeet Singh – Mumbai Uncensored, 23th June 2022

The BJP-led NDA has fielded former Jharkhand governor Draupadi Murmu as its candidate for the presidential election. 

With the announcement of his candidature, he has also started getting support from outside parties. LJPR Chief Chirag Paswan has also announced his support for him. He tweeted, “LJP (Ram Vilas) fully supports this decision of BJP.”

Chirag Paswan wrote on his Twitter handle, “Despite coming from tribal society, the position that Mrs. Draupadi Murmu ji has achieved today is the result of her ability and struggle. 

The claim for the highest position of the country from the deprived section of the society is inspiring for crores of Indians. It is a matter of pride for us that Smt. Draupadi Murmu ji has been made the Presidential candidate by NDA. 

This would be the first time in the country, when a daughter coming from a tribal society would assume the responsibility of the highest post of the country. LJP (Ram Vilas) fully supports this decision of BJP.”

Continue Reading

Politics

एकनाथ शिंदे यांचे बंड, महाविकास आघाडीमध्ये पेचप्रसंग?

Published

on

Kalyani Gilbile – Mumbai Uncensored, 22th June 2022

राज्यसभा निवडणुकीच्या अपयशातून सावरतोय तेवढ्यात ‘’आपण महाविकास आघाडीतून बाहेर पडून भाजपसोबत युती करावी आणि राज्यात नवे सरकार स्थापन करावे’’ असा प्रस्ताव शिवसेनेचे नेते नगरविकासमंत्री एकनाथ शिंदे यांनी मुख्यमंत्री उध्दव ठाकरे यांच्यासमोर ठेवून काल २२जून रोजी 40 आमदारांसह सूरतेची वाट धरत बंड पुकारले.

समर्थक आमदारांसह शिंदे यांनी केलेल्या बंडामुळे शिवसेना पूर्णपणे चक्रव्यूहात अडकली असून महाविकास आघाडीमध्ये मोठा पेचप्रसंग उभा राहिला आहे. उध्दव ठाकरे यांच्या हातात पक्षाची धुरा असताना शिवसेनेतील हे पहिले बंड आहे. म्हणून गटनेतेपदावरून एकनाथ शिंदेची हकालपट्टी करताना दुसऱ्याबाजूने मात्र शिवसेनेतून त्यांची मनधरणी होत आहे. 

मला कोणत्याही मंत्रीपदाची आशा नाही. मात्र हिंदुत्वाचा पुरस्कार करणाऱ्या शिवसेनेने काँग्रेस आणि राष्ट्रवादी काँग्रेस यांची साथ सोडून भाजपसोबत सरकार स्थापन करावे, असे ठाकरे यांच्याशी संवादात सांगितल्याचे समजते. 

आमदारांच्या नाराजीची सुरुवात राष्ट्रवादीकडे अर्थ आणि गृह मंत्रालय गेल्यापासूनच झाली होती, शिवसेनेच्या अनेक आमदारांना निधी मिळत नव्हता. त्यामुळे शिवसैनिक खूप नाराज होते. निधी मिळत नसल्याची तक्रार अनेक आमदार मुख्यमंत्री उध्दव ठाकरेंकडे करायचे. त्यावर मी शरद पवारांशी बोलतो, असं उत्तर मुख्यमंत्री द्यायचे. मात्र त्यापुढे काहीच व्हायचं नाही. संपूर्ण सरकारच शरद पवार चालवणार असतील, तर मग आपण या सरकारमध्ये का आहोत, अशी भावना सेनेच्या आमदारांच्या मनात निर्माण झाली आणि हळूहळू ती अधिक प्रबळ होत गेली. त्याचीच परिणीती एकनाथ शिंदे यांच्या बंडात झाली.

Continue Reading

Trending